सिमला मिरची


सिमला मिरची/ Pepper / Capsicum/ सिमला मिर्च

सिमला मिरची ही आपल्या सर्वांच्याच आवडीची भाजी.. चायनिज पदार्थातही सिमलाचा वापर मुक्तहस्ताने केला जातो. सलाड म्हणूनही त्याचे कच्चे सेवन केले जाते. हिरवी, पिवळी, लाल या रंगात मिरची उपलब्ध होते. वजन स्थिर करण्यात ठेवण्यात सिमला मिरची मदत करते. कॅलरी अधिक मात्रेत नसल्यामुळे त्याचे बॅड कोलेस्ट्राल मधे रूपांतर होत नाही.

बाजारातील सिमला मिरची ही रसायने वापरून कमी कालावधीत तयार केलेली असते. त्यामुळे बरेचदा रसायनांचे अंश असतात. तसेच त्याची चव सुध्दा बेचव झालेली असते. तर चिवष्ठ सिमला मिरचीचा स्वाद व योग्य फायदे मिळवायचे असल्यास सिमला मिरची घरीच उगवेली उत्तम…

सिमला मिरची घरी लागवड करणे सोपे आहे.

बरेचदा त्याची तयार रोपे भाजीपाल्याच्या नर्सरीत मिळतात. घरी तयार करावयाचे असल्यास भाजीवाल्याडून पिकलेली मिरची घ्यावी. त्याचे बिज काढून सावलीत वाळवावे. त्याचे छोट्या कागदी कपामधे माती-खत- व नारळाच्या शेंड्याचा चुरा टाकावा व त्यापासूने रोपे तयार करावीत. छोटया रोपांनी बाळसे धरले की ति कुंडीत लागवड करावी.

सिमला मिरचीला लाल माती गरजेची असते. कारण सि.मि.ला ही कमी पाण्यात छान तयार होते. काळ्या मातीत लागवड केल्यास काळी माती पाणी धरून ठेवते व फळे येण्यास उशीर लागतो किंवा येतही नाही. तसेच पूर्ण वेळ उन्हात ठेवण्यापेक्षा अर्धवेळ उन्हात छान बाळसे धरते व फळधारणा होते.

सि.मि.चे पाने वळालीत, शेंड्या गच्च झाला तर समजावे कुंडीला पाणी जास्त होते. अशा वेळेस पाण्याचा ताण द्यावा. चुना पाणी फवारावे. पाणी अगदी मोजून मापून टाकले तरी चालते.

लेख उपयुक्त वाटल्यास नक्की share, Like & Comment करा.

संदीप चव्हाण, गच्चीवरची बाग, नाशिक.

 

 

Grower cum composter

आता करा घरचा कचरा घरीच कंपोस्ट सोबत मिळवा आठवड्याला एक पालेभाजी…

अधिक जाणून घेण्यासाठी 

Grower Cum composter

आमच्या संकेत स्थळावर मागील 250 दिवसात 11000 visiter व 17000 views मिळाले आहेत. 35 देशातील मराठी बंधू भगीनी संकेत स्थळाला भेट देतात. रोज नवनवीन माहिती देणारे संकेतस्थळ म्हणून आकार घेत आहे. आपण या संकेतस्थळावर आपल्या उत्पादनांची जाहिरात लेखाद्वारे करू शकता. दुकान, visiting card, product photo3 , 1video & 750 words असलेला लेख) आपल्या जाहिराती वजा लेखा ची लिंक जवळपास आमच्या सोबत social media वरील 30 हजार लोकांपर्यंत पोहोचवण्यात येईल.
आपणही link forward करून एकाच ठिकाणी माहिती पोहचू शकता. वर्षभराचे शुल्क  1090/- असेल. renewal 730/-

Published by

Gacchivarchi Baug Nashik

Grow, Guide, Build, Procuts. Sale N Services

thank you for connect.. please join on wts app 9850569644

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.